|
|||
|
|||
นอนเต็นท์ หน่วยพิทักษ์อุทยานแห่งชาติพุเตย ที่ 1 ชมพระอาทิตย์ขึ้น + ทะเลหมอก และ ศาลเลาดาห์ และ ป่าสนสองใบ อำเภอด่านช้าง จังหวัดสุพรรณบุรี |
|
|
จากกรุงเทพฯ - หน่วยพิทักษ์อุทยานแห่งชาติพุเตยที่ 1 ( พุเตย ).. ระยะทางประมาณ 231 กิโลเมตร ทางรถยนต์ :- จากกรุงเทพฯ ใช้ ถนนเพชรเกษม ( ทางหลวงหมายเลข 4 ) มุ่งหน้าสู่ จังหวัดนครปฐม จากนั้น ขับตรงไป มุ่งหน้าสู่ จังหวัดราชบุรี จากกรุงเทพฯ ใช้ ถนนพระบรมราชชนนี หรือ ชื่อเก่า คือ ถนนสายปิ่นเกล้า - นครชัยศรี ( ทางหลวงหมายเลข 338 ) มุ่งหน้าสู่ จังหวัดนครปฐม จากนั้น ขับตรงไป มุ่งหน้าสู่ จังหวัดราชบุรี ทั้งสองเส้นทางด้านบนจะต้องผ่าน แยกนครชัยศรี จาก แยกนครชัยศรี ขับตรงไป ประมาณ 15.4 กิโลเมตร จากนั้น เลี้ยวขวา ไป จังหวัดสุพรรณบุรี จากนั้น ขับตรงไป ประมาณ 1.2 กิโลเมตร ก็จะถึง 3 แยกไฟแดง ตรงไป ไป พระราชวังสนามจันทร์ ไป พระปฐมเจดีย์ ไป ตัวจังหวัดนครปฐม เลี้ยวซ้าย ไป จังหวัดสุพรรณบุรี ให้ท่าน เลี้ยวซ้าย ไป จังหวัดสุพรรณบุรี จากนั้น ขับตรงไป ประมาณ 67 กิโลเมตร ก็จะถึง 3 แยกไฟแดง เลี้ยวซ้าย ไป จังหวัดกาญจนบุรี เลี้ยวขวา ไป จังหวัดสุพรรณบุรี ให้ท่าน เลี้ยวขวา ไป จังหวัดสุพรรณบุรี จากนั้น ขับตรงไป ประมาณ 7.8 กิโลเมตร ก็จะถึง วงเวียนหอนาฬิกา อำเภออู่ทอง เลี้ยวขวา ไป วัดป่าเลไลยก์ ไป หอคอยบรรหาร - แจ่มใส ไป จังหวัดสุพรรณบุรี ตรงไป ไป อำเภอด่านช้าง ให้ท่าน ขับตรงไป ไป อำเภอด่านช้าง ประมาณ 64.5 กิโลเมตร ก็จะถึง หอนาฬิกา อำเภอด่านช้าง ( ตรงนี้จะเป็น 4 แยกไฟแดง ) เลี้ยวซ้าย ไป หาดทรายด่านช้าง ไป เขื่อนกระเสียว เลี้ยวขวา ไป อุโมงค์ปลา..บึงฉวาก ( สถานแสดงพันธุ์สัตว์น้ำบึงฉวาก ) ไป ตลาดสามชุก ตรงไป ไป อำเภอบ้านไร่ จังหวัดอุทัยธานี ให้ท่าน ขับตรงไป ไป อำเภอบ้านไร่ จังหวัดอุทัยธานี ประมาณ 15.5 กิโลเมตร ( หลักกิโลเมตรที่ 79 - 80 ทางหลวงหมายเลข 333 ) ก็จะถึง 3 แยก ตรงไป ไป อำเภอบ้านไร่ จังหวัดอุทัยธานี ไป ถ้ำพุหวาย ( จาก 3 แยก ถึง ถ้ำพุหวาย ระยะทาง 39.4 กิโลเมตร ) เลี้ยวซ้าย ไป จุดชมพระอาทิตย์ขึ้น + ทะเลหมอก และ ศาลเลาดาห์ และ ป่าสนสองใบ อุทยานแห่งชาติพุเตย ให้ท่าน เลี้ยวซ้าย ไป จุดชมพระอาทิตย์ขึ้น + ทะเลหมอก และ ศาลเลาดาห์ และ ป่าสนสองใบ อุทยานแห่งชาติพุเตย
จากนั้น ขับตรงไป ท่านจะเห็น ป้าย..อุทยานแห่งชาติพุเตย แสดงว่า มาถูกทาง ( ดีใจจัง..ไม่หลงแล้ว )
ท่านก็จะถึง ป้าย..ที่เห็น..ในภาพนี้
จากนั้น ขับตรงไป ประมาณ 3.3 กิโลเมตร ก็จะถึง ด่านเก็บค่าธรรมเนียม ( ภาพนี้ถ่ายวันที่ 18 เมษายน 2551 )
ก็จะถึง ลานกางเต็นท์ หน่วยพิทักษ์อุทยานแห่งชาติพุเตยที่ 1 ( พุเตย ) ซึ่งจะอยู่ทางด้าน ขวามือ..นะครับ ( ทางด้าน ซ้ายมือ จะเป็น ศูนย์บริการนักท่องเที่ยว )
จากนั้น เดินข้ามถนน มายัง ลานกางเต็นท์ สำหรับ รถ ห้ามนำเข้ามาที่..ลานกางเต็นท์..นะครับ ( สำหรับ รถ ก็จอดไว้ ริมถนน.. )
จาก ลานกางเต็นท์ ต้อง เดินข้ามถนน มายัง ห้องน้ำ..ชาย - หญิง
ผมก็..ขับรถไปยัง จุดชมพระอาทิตย์ขึ้น + ทะเลหมอก และ ศาลเลาดาห์ และ ป่าสนสองใบ ( ระยะทาง ประมาณ 11 กิโลเมตร จาก ศูนย์บริการนักท่องเที่ยว ถึง ป่าสนสองใบ ) หมายเหตุ : - ( ระยะทาง ประมาณ 11 กิโลเมตร จาก ศูนย์บริการนักท่องเที่ยว ถึง ป่าสนสองใบ ) ถนน..จะเป็น ถนนลูกรัง..ไปตลอดเส้นทาง แนะนำให้ใช้ รถกระบะ ท้องสูง Hi-Lander, Prerunner หรือ รถขับเคลื่อน 4 ล้อ อาหารและน้ำดื่ม ต้องเตรียมไปเอง ไม่มีขายนะครับ ห้องน้ำ ไม่มีห้องน้ำ
ท่านก็จะถึง ป้าย..ที่เห็น..ในภาพนี้ จอดรถตรงนี้กันก่อน..เราจะขึ้นไปยัง จุดชมพระอาทิตย์ขึ้น + ทะเลหมอก ระยะทางเดินเท้า ประมาณ 20 เมตร
จากนั้น เลี้ยวขวา ตามป้ายที่เห็น..ในภาพ ผมจะ..ขับรถไปยัง จุดเครื่องบินตก และ ป่าสนสองใบ
ท่านก็จะถึง ป้าย..ที่เห็น..ในภาพนี้ จอดรถตรงนี้กันก่อน..เพื่อ ไหว้ศาลเพียงตา..เป็นการเคารพผู้เสียชีวิต 223 ศพ
จอดรถตรงนี้กันก่อน..เพื่อไป ชมวิว..ณ จุดชมวิว ณ ลานจอดรถที่ 1 จะเป็น จุดกางเต็นท์ แต่ที่นี่ไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกใด ๆ ..ห้องน้ำยังไม่มีเลย..นะครับ
จอดรถตรงนี้..เนื่องจากตรงนี้..เป็น จุดสิ้นสุดของถนน จากนี้ไป..จะต้อง เดิน.. ลานจอดรถที่ 2 ถ้าเป็น หน้าแล้ง..รถยนต์..ระบบขับเคลื่อน 2 ล้อ ก็สามารถขึ้นมาได้ ลานจอดรถที่ 2 ถ้าเป็น หน้าฝน..รถยนต์..ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ เท่านั้น..จึงจะขึ้นมาได้ ภาพที่เห็น ผม..กลับรถ..เตรียมกลับที่พัก เนื่องจาก กลัวว่าจะ..มีรถมาอีก..จะทำให้..กลับรถ..ลำบาก เนื่องจาก ลานจอดรถ..ไม่กว้าง จากนั้น ผม..ก็เดินเข้าไปชม..ป่าสนสองใบ สำหรับ ทางเข้า....ก็จะอยู่..ด้านท้ายรถ มองดี ๆ คุณพ่อของผม..เดินเข้าไปข้างในแล้ว
( ลืม..บอกไป..เอาน้ำ..ติดตัวมา 1 ขวด ด้วยนะครับ.. )
เดิน..ประมาณ 10 นาที เดินบ้าง..แวะชมวิวบ้าง..ถ่ายรูปบ้าง
( ภาพนี้ถ่ายวันที่ 18 เมษายน 2551 )
( ภาพนี้ถ่ายวันที่ 18 เมษายน 2551 )
และขับรถกลับไปยัง ลานกางเต็นท์ ..นะครับ จากนั้น ผมก็กินข้าว จากนั้น ผมก็ไปอาบน้ำ หลังจากกินข้าว + อาบน้ำ เรียบร้อยแล้ว จากนั้น ผมก็..พักผ่อน..ตามอัธยาศัย และ เข้า..เต็นท์..นอน
( ตื่นมาตอนเช้า ขับรถ..ไปชม จุดชมวิวพระอาทิตย์ขึ้น + ทะเลหมอก ณ ศาลเลาดาห์ )
( ภาพนี้ถ่ายวันที่ 19 เมษายน 2551 )
( ภาพนี้ถ่ายวันที่ 19 เมษายน 2551 )
( ภาพนี้ถ่ายวันที่ 19 เมษายน 2551 )
( ภาพนี้ถ่ายวันที่ 19 เมษายน 2551 )
ผมก็เดินทางไป เขื่อนกระเสียว อำเภอด่านช้าง จังหวัดสุพรรณบุรี
สำหรับการเดินทาง..ผมขอเริ่มต้นที่ 4 แยกไฟแดง หอนาฬิกา อำเภอด่านช้าง 4 แยกไฟแดง ตอนเราขับรถมายัง อุทยานแห่งชาติพุเตย เราขับ..ผ่าน..4 แยกไฟแดง..มาแล้ว..นะครับ ถ้ายัง..สับสน..งง..กับการเดินทาง..ให้ท่านดูการเดินทางที่ด้านบน..นะครับ
จาก อุทยานแห่งชาติพุเตย ขับรถย้อนกลับมาทางเส้นทางเดิม มุ่งหน้าสู่ 4 แยกไฟแดง หอนาฬิกา อำเภอด่านช้าง จากนั้น เลี้ยวขวา ตรง 4 แยกไฟแดง หอนาฬิกา อำเภอด่านช้าง ไป หาดทรายด่านช้าง ไป เขื่อนกระเสียว ( ทางหลวงหมายเลข 3350 ) จากนั้น ขับตรงไป ประมาณ 600 เมตร ก็จะถึง 3 แยก ตรงไป ไป หาดทรายด่านช้าง เลี้ยวขวา ไป เขื่อนกระเสียว ให้ท่าน เลี้ยวขวา ไป เขื่อนกระเสียว จากนั้น ขับตรงไป ประมาณ 500 เมตร ก็จะถึง ทางแยก ถ้าท่าน..ต้องการชมวิว..แบบภาพที่เห็นนี้..ให้ เลี้ยวขวา แล้ว ขับไปตามเส้นทาง..ไปเรื่อย ๆ..มองทางด้านซ้ายมือ..จะเห็นภาพนี้ ถ้าท่าน..ไม่..ต้องการชมวิว..แบบภาพที่เห็นนี้..ให้ ตรงเข้าไป..ยังตัวเขื่อน ประมาณ 100 เมตร ก็จะถึง ประตูทางเข้าเขื่อน..ตรงนี้มีเจ้าหน้าที่อยู่..สอบถามเส้นทางได้เลยนะครับ จากนั้น ขับตรงไป ประมาณ 600 เมตร จากนั้น เลี้ยวขวา แล้ว ขับไปตามเส้นทาง ประมาณ 900 เมตร ก็จะถึง ลานจอดรถ + เขื่อนกระเสียว
ผมขอ แนะนำว่า ให้ท่านมา ในตอนเย็น ๆ นั่งทานอาหาร..ชมวิวพระอาทิตย์ตก..จะสวยงาม..น่าชม..นะครับ
ขับรถย้อนกลับมาทางเส้นทางเดิม มุ่งหน้าสู่ หาดทรายด่านช้าง
ขับรถย้อนกลับมาทางเส้นทางเดิม มุ่งหน้าสู่ หาดทรายด่านช้าง ถึง 3 แยก จากนั้น เลี้ยวขวา แล้ว ขับไปตามเส้นทาง ประมาณ 1.9 กิโลเมตร ก็จะถึง หาดทรายด่านช้าง
ขับรถย้อนกลับมาทางเส้นทางเดิม มุ่งหน้าสู่ 4 แยกไฟแดง หอนาฬิกา อำเภอด่านช้าง ถึง 4 แยกไฟแดง หอนาฬิกา อำเภอด่านช้าง จากนั้น ขับตรงไป ( ทางหลวงหมายเลข 3350 ) แล้ว ขับไปตามเส้นทาง มุ่งหน้าสู่ ตลาดสามชุก การเดินทาง..ท่านต้องหาแผนที่มาดูเองนะครับ ต้องใช้ความสามารถของท่านแล้วล่ะครับ เส้นทางนี้ผมไม่ได้จดบันทึกมาครับผม
ใช้บริการ..คันนี้ มายัง ตลาดสามชุก ( ภาพนี้ถ่ายวันที่ 19 เมษายน 2551 )
ข้าวห่อใบบัว อยากทาน มานานแล้ว ( ภาพนี้ถ่ายวันที่ 19 เมษายน 2551 )
เลี้ยวขวามือ เดินตรงไปยัง สะพานข้ามคลอง ( ร้านข้าวห่อใบบัว..อยู่ตรงเชิงสะพาน )
จะเห็น..ภาพแบบนี้
ก็เดินซื้อของ + ถ่ายรูป..ประมาณ 1 ชั่วโมง ( หลังจากนั้น..ขอตัวกลับบ้าน..ก่อนนะครับ ) ข้อมูล การเดินทาง รูปภาพ..ตลาดสามชุก..คลิกที่นี่..เลยจ้า |
|
Copyright © 2002 All right reserved. webmaster@hamanan.com |
หน้าแรก > ท่องเที่ยว > จังหวัดสุพรรณบุรี > บันทึกเรื่องเที่ยว > นอนเต็นท์ หน่วยพิทักษ์อุทยานแห่งชาติพุเตย ที่ 1 |